Có cần Sổ hộ khẩu khi sang tên Sổ đỏ không?

Thảo luận trong 'Mua bán, rao vặt dịch vụ' bắt đầu bởi xoanvpccnhhhh, 9/12/22.

Đã xem: 112

  1. xoanvpccnhhhh Thành Viên Tiêu Biểu

    Việc chuyển nhượng, tặng cho nhà đất, sang tên Sổ đỏ sẽ chỉ hoàn tất và có hiệu lực khi được đăng ký vào sổ địa chính. Vậy, khi sang tên Sổ đỏ có cần sổ hộ khẩu không? Hồ sơ sẽ cần yêu cầu công chứng, chứng thực như thế nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Việt Cường tìm hiểu thêm về vấn đề này ngay trong bài viết dưới đây nhé!

    >>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất mới nhất 2022

    1. Hồ sơ đăng ký biến động (đăng ký sang tên)

    Khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT quy định hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng, tặng cho nhà đất gồm có:
    - Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.
    Đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân nhận chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất nông nghiệp phải thể hiện tổng diện tích nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho tại điểm 4 Mục I của Mẫu số 09/ĐK (Lý do biến động) như sau:
    “Nhận... (ghi hình thức chuyển quyền sử dụng đất như nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho) ...m2 đất (ghi diện tích đất nhận chuyển quyền); tổng diện tích đất nông nghiệp đang sử dụng do nhận chuyển quyền và đã đăng ký chuyển quyền từ ngày 01/7/2007 đến trước ngày 01/7/2014 là ... m2 và từ ngày 01/7/2014 đến nay là... m2 (ghi cụ thể diện tích nhận chuyển quyền theo từng loại đất, từng địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương)".

    [​IMG]
    - Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho nhà đất đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định.
    Ngoài ra, nếu người thực hiện thủ tục nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ cùng thời điểm nộp hồ sơ đăng ký biến động cần chuẩn bị thêm các giấy tờ sau:
    - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khi nhận chuyển nhượng, tặng cho bất động sản.
    - Tờ khai lệ phí trước bạ.
    - Các giấy tờ dùng để làm căn cứ xác định thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (nếu có).
    Như vậy, nếu đã công chứng hoặc chứng thực xong thì khi đăng ký sang tên sẽ không cần sổ hộ khẩu.

    2. Hồ sơ yêu cầu công chứng, chứng thực
    * Hồ sơ yêu cầu công chứng hợp đồng

    Theo Điều 40 và Điều 41 Luật Công chứng năm 2014, hồ sơ công chứng nhà đất gồm các giấy tờ sau:
    - Phiếu yêu cầu công chứng (theo mẫu của tổ chức công chứng nên các bên đến trực tiếp rồi điền theo mẫu của họ).
    - Dự thảo hợp đồng do các bên thỏa thuận (thông thường công chứng viên sẽ soạn theo mẫu của phòng/văn phòng công chứng và người yêu cầu công chứng sẽ trả thù lao soạn hợp đồng nên các bên không cần chuẩn bị hợp đồng trước).
    - Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng (thực tế yêu cầu giấy tờ của các bên) như: Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu.
    - Bản sao Giấy chứng nhận (Sổ hồng, Sổ đỏ).
    - Bản sao giấy tờ khác liên quan đến hợp đồng mà pháp luật quy định phải có, như:
    + Giấy tờ chứng minh tình trạng tài sản chung/riêng.
    + Bản sao giấy tờ về thẩm quyền đại diện/ủy quyền như hợp đồng ủy quyền.
    + Sổ hộ khẩu (vì quy định chỉ được công chứng tại tổ chức công chứng có trụ sở tại tỉnh, thành nơi có nhà đất nên khi công chứng các bên thường yêu cầu có sổ hộ khẩu).

    [​IMG]
    Lưu ý: Bản sao là bản chụp hoặc bản in hoặc bản đánh máy có nội dung chính xác, đầy đủ như bản chính và không phải chứng thực.
    * Hồ sơ yêu cầu chứng thực hợp đồng
    Căn cứ khoản 1 Điều 36 Nghị định 23/2015/NĐ-CP, người yêu cầu chứng thực nộp 01 bộ hồ sơ gồm:
    - Dự thảo hợp đồng chuyển nhượng nhà đất.
    - Bản sao chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu còn giá trị sử dụng của người yêu cầu chứng thực (mang bản chính để đối chiếu).
    - Bản sao Giấy chứng nhận (Sổ đỏ, Sổ hồng) và phải mang bản chính để đối chiếu.
    Tóm lại, hồ sơ yêu cầu công chứng hoặc chứng thực không có quy định bắt buộc phải có sổ hộ khẩu. Tuy nhiên trên thực tế nhiều UBND xã, phường, thị trấn hoặc phòng/văn phòng công chứng vẫn yêu cầu.

    Như vậy, trên đây là bài viết trả lời cho vướng mắc: Sang tên Sổ đỏ có cần sổ hộ khẩu không? Theo đó, ngay cả khi không có sổ hộ khẩu vẫn được thực hiện thủ tục sang tên vì không có quy định nào bắt buộc phải có hộ khẩu; tuy nhiên, khi công chứng hoặc chứng thực nếu có sổ hộ khẩu sẽ thuận lợi hơn. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Việt Cường theo thông tin:
    MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ


    Địa chỉ: Số 184 Dương Bá Trạc, phường 2, quận 8, Thành phố Hồ Chí Minh

    Hotline: 09.24.24.5656


    Email: ccnguyenvietcuong@gmail.com
     
    Đang tải...
    nam lim xanh

    Bình Luận Bằng Facebook